Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chồng nhau

20/04/2016 12:27

Hỏi: Năm 1988, nhà tôi có khai phá được 4.663m2 đất ở xã Tân Thành, huyện Tân Uyên (nay là Bắc Tân Uyên), tỉnh Bình Dương. Năm 1995, gia đình tôi đã làm tờ khai xin đăng ký cấp sổ đỏ. Tháng 4/2000, UBND huyện Tân Uyên đã cấp sổ đỏ 00525/QSDĐ-TU, ngày 24/4/2000, thửa đất số 16, tờ bản đồ số 24. Sau đó, nhà tôi đã trồng cây lâu năm (cây điều) và sử dụng thửa đất này từ năm 1988 đến nay, không có tranh chấp với ai.

Đến năm 2014, huyện Bắc Tân Uyên mở rộng tuyến đường ĐH411 đi qua đất của tôi và làm mất khoảng 180m2 nhưng không bồi thường đất, hoa màu, cây cối. UBND huyện cho rằng, đây là đất của Công ty CP Cao su P.H. Tìm đến gặp lãnh đạo Nông trường cao su N.N (thuộc Công ty Cao su P.H), tôi mới được biết đất của tôi đã bị UBND tỉnh Bình Dương cấp sổ đỏ cho Công ty CP Cao su P.H từ năm 2007. Nhưng họ chỉ có sổ đỏ trên giấy, trong khi đất thực tế gia đình tôi canh tá, sử dụng. Vậy xin hỏi, việc làm của UBND tỉnh Bình Dương là đúng hay sai?

Lê Văn Chỉnh (huyện Bắc Tân Uyên, tỉnh Bình Dương)

sổ đỏ
Việc cấp sổ đỏ chồng lên sổ đỏ là vi phạm pháp luật. Ảnh minh họa

Trả lời:

Căn cứ theo trình bày của ông và hồ sơ kèm theo thì đất của gia đình ông đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ). Thực tế là, năm 2000 UBND huyện Tân Uyên đã cấp sổ đỏ cho gia đình ông. Theo quy định của Khoản 3, Điều 48 Luật Đất đai năm 2003, sổ đỏ được cấp theo từng thửa đất. Bên cạnh đó, Khoản 1, Điều 51 Luật Đất đai 2003 quy định, cá nhân, tổ chức đang sử dụng đất được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất sử dụng đúng mục đích, có hiệu quả.

Đối chiếu quy định pháp luật, mảnh đất 4.663m2 thuộc thửa số 16, tờ bản đồ số 24 xã Tân Thành đã được cấp sổ đỏ cho gia đình ông. Như vậy, khi chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan có thẩm quyền thì chính quyền không thể cấp cùng thửa đất đó cho đối tượng khác. Và việc cấp sổ đỏ chồng lên sổ đỏ là vi phạm pháp luật. Chỉ riêng việc Công ty CP Cao su P.H không có quá trình sử dụng đất mà UBND tỉnh Bình Dương đã cấp sổ đỏ cho doanh nghiệp này là đã sai phạm. Vì vậy, việc cấp sổ đỏ của UBND tỉnh Bình Dương là vi phạm pháp luật. Ông cần làm đơn khiếu nại gửi đến UBND tỉnh Bình Dương để được xem xét và giải quyết.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn đầu tư tài chính) 

bình luận

Facebook
Google +

Tin rao liên quan

BĐS bán
BĐS cho thuê
Tin đã lưu
VNTOP